Tới nội dung chính

Phụ tinh Thổ

Phong Cáo

Cặp Phụ Cáo (cùng Thai Phụ)

Phong Cáo là sao 'sắc phong – văn thư' — chủ được phong tặng, bằng sắc, chính thức hóa danh vị; cùng Thai Phụ (cặp Phụ Cáo) tăng chức tước.

Phong Cáo chủ sự phong tặng, bằng sắc, văn thư/giấy tờ quý (học vị, chứng thư, bổ nhiệm chính thức). Là 'chứng thư hóa' danh vị — bổ cho Thai Phụ (chức tước). Lực phụ, phát huy khi đủ cặp Thai Phụ và đi cùng Xương Khúc/Hóa Khoa/chính tinh quý. Gặp sát/Không Kiếp: sắc phong hư, giấy tờ trục trặc.

Phong Cáo là sao gì

Cát tinh phụ — SẮC PHONG / CHỨC TƯỚC / VĂN THƯ tinh. Cặp PHỤ CÁO (Thai Phụ – Phong Cáo).

Cát tinh phụ — sắc phong tinh, văn thư/chức tước tinh. Chủ được phong tặng, bằng sắc, văn thư quý.

Cách an sao Phong Cáo

An theo GIỜ SINH. Cách thường dẫn: Phong Cáo khởi từ một cung cố định rồi đếm theo giờ sinh (cổ pháp thường nêu khởi cung Dần, thuận theo giờ). (Thai Phụ an tương tự theo giờ, khởi cung khác.)

Phụ thuộc GIỜ SINH → cư cả 12 cung. Cung khởi (Dần theo cổ pháp thường dẫn) và chiều đếm có DỊ BIỆT giữa các bản.

Những câu thường được hỏi

Phong Cáo ở cung Mệnh nghĩa là gì?

Chính quy, có danh phận/bằng sắc; đủ cặp + Xương Khúc thì chức tước rõ.

Phong Cáo thường đi cùng những sao nào?

Phong Cáo + THAI PHỤ (đủ cặp Phụ Cáo); + Xương Khúc/Hóa Khoa → khoa danh/bằng sắc; + Tử Vi/Thái Dương/Thiên Phủ → chức tước; + sát/Không Kiếp → sắc phong hư.

Sao nào giải được cái xấu của Phong Cáo?

Không phải sao giải nạn; tăng sắc phong/chức tước khi đủ cặp + Xương Khúc.

Phong Cáo kỵ gặp sao nào?

Không Kiếp/Tuần Triệt (sắc phong hư); Kình Đà Hỏa Linh/Kỵ (giấy tờ trục trặc/danh phận lung lay).

Khi nào Phong Cáo mất tác dụng?

Bị Tuần Triệt/Không Kiếp/sát làm sắc phong hư (giấy tờ/danh phận trục trặc).

Tam hợp của Phong Cáo gồm những sao nào?

Phụ Cáo giáp/hội chính tinh quý → tăng danh vị; hội Xương Khúc/Hóa Khoa → khoa danh/bằng sắc.

Cách Phụ Cáo — chức tước/sắc phong cần điều kiện gì?

Thai Phụ + Phong Cáo giáp/đồng/hội chính tinh quý. Tăng chức tước, sắc phong, danh vị; làm chính tinh thêm tôn quý/chính danh.

Phong Cáo ở cung Quan Lộc thì làm nghề gì hợp?

CUNG HỢP — được bổ nhiệm/sắc phong, chức tước danh phận rõ; hợp công vụ/hành chính.

Phong Cáo ở từng cung

Phong Cáo ở cung Mệnh
Chính quy, có danh phận/bằng sắc; đủ cặp + Xương Khúc thì chức tước rõ.
Phong Cáo ở cung Phụ Mẫu
Cha mẹ có danh phận/chức tước; được che chở.
Phong Cáo ở cung Phúc Đức
Trọng danh phận, chính quy.
Phong Cáo ở cung Điền Trạch
Nhà đất có giấy tờ/danh phận rõ (nhẹ).
Phong Cáo ở cung Quan Lộc
CUNG HỢP — được bổ nhiệm/sắc phong, chức tước danh phận rõ; hợp công vụ/hành chính.
Phong Cáo ở cung Nô Bộc
Giao du người có danh phận/chức.
Phong Cáo ở cung Thiên Di
Ra ngoài nhận bổ nhiệm/danh phận (nhẹ).
Phong Cáo ở cung Tật Ách
Nhẹ (cát tinh phụ).
Phong Cáo ở cung Tài Bạch
Chức tước/danh phận kéo lợi gián tiếp; nhẹ.
Phong Cáo ở cung Tử Tức
Con có học vị/bằng sắc.
Phong Cáo ở cung Phu Thê
Hôn nhân chính thức/có danh phận.
Phong Cáo ở cung Huynh Đệ
Anh em có danh phận/chức.

Cách cục liên quan

Phụ Cáo — chức tước/sắc phong

Điều kiện: Thai Phụ + Phong Cáo giáp/đồng/hội chính tinh quý.

Tăng chức tước, sắc phong, danh vị; làm chính tinh thêm tôn quý/chính danh.

Không Kiếp/sát (sắc phong hư); thiếu chính tinh quý.

Phong Cáo + Xương Khúc + Hóa Khoa — khoa danh/bằng sắc

Điều kiện: Phong Cáo hội Văn Xương/Khúc và Hóa Khoa.

Cách khoa danh/bằng sắc — thi cử đỗ, nhận học vị/bổ nhiệm.

Thiếu Khoa/Xương Khúc; Kỵ/Không Kiếp xen.

Phong Cáo phối hợp với sao khác

THAI PHỤ (đủ cặp); Văn Xương – Văn Khúc, Hóa Khoa, Khôi Việt, Tam Thai – Bát Tọa.

Phong Cáo 'chính thức hóa' danh vị cho sao/cung nó hội (bằng sắc/chức tước); cần đủ cặp + chính tinh quý.

Tái bản và biên soạn bởi Tác giả Admin — nội dung được tái bản trên cơ sở kiến thức và thực nghiệm Huyền Học của tác giả.

Trên lá số của bạn

Phong Cáo của bạn nằm ở cung nào?

Bảng trên nói Phong Cáo ở từng vị trí. Muốn biết nó rơi vào đâu trên lá số của chính mình thì phải an sao theo ngày giờ sinh.

Trong ứng dụng còn:

  • Ý nghĩa theo chuyên đề
  • Luận riêng nam mệnh · nữ mệnh
  • Sao này trong vận hạn
  • Phú đoán · ca quyết của người xưa
Lập lá số của bạn